![ปาปานํ อกรณํ สุขํ การไม่ทำบาปก็สุข ปาปานํ อกรณํ สุขํ การไม่ทำบาปก็สุข,การไม่ทำบาป นำความสุขมาให้](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjkIxfbRmTcxS9TPT4N0FdA2POV_VK2I83IA-k4ayUoAy3VuMQkDVzbcxO9Esyo2vMMQnvikyoho9EKpH73J5UlOS-PX94lFjdKRglLrDYZmdMjBm4i3Y0QRocBfWeQWOOiwq0XzNFreMYadPt3brGnd29JtZQp4GnUVq6yA__iLamcEsDWY0obwIbE/s1600-rw/not-do-sin-no-suffering.webp)
อ่านบาลีว่า:
ปา-ปา-นัง, อะ-กะ-ระ-นัง, สุ-ขัง
ตัวอย่างแต่งกระทู้ธรรมชั้นตรี
อ่านแนวนำมาเขียนอธิบาย
ปาปานํ อกรณํ สุขํ
การไม่ทำบาปก็สุข
การกระทำที่ถือว่าเป็นบาป คือ การกระทำอกุศลกรรมบถ ๑๐ มีทางกายกรรม ๓ วจีกรรม ๔ และมโนกรรม ๓ ซึ่งการกระทำความชั่วทางกายและทางวาจามีรากฐานมาจากมโนกรรมทั้งสิ้น
ผลของการทำบาป นอกจากจะให้ผลในชาตินี้ เช่น ถูกประณามไม่เป็นที่ยอมรับของสังคม หรือถูกจับติดคุกติดตะราง แม้หลังจากตายไปก็ย่อมไปทุคติ เช่นส่งให้ตกนรก ไปเกิดเป็นเปรต เป็นอสุรกาย ไปกำเนิดเป็นสัตว์เดรัจฉาน เป็นต้น
การไม่ทำบาปนำสุขมาให้ คือไม่ต้องมานั่งเดือดเนื้อร้อนใจถึงความชั่วที่ตนเคยก่อ ชีวิตย่อมพบแต่สิ่งดีๆ มีความสุข ความเจริญรุ่งเรือง ตายไปก็มีหลักประกันว่าต้องไปเกิดในภพภูมิที่ดี มีสุคติภูมิเป็นที่หวังได้
ขุททกนิกาย ธรรมบท
ตัวย่อสุภาษิต:
ขุ.ธ.๒๕/๕๙